ศบส.9 ประกวดพื้นที่ต้นแบบการส่งเสริมความรอบรู้ด้านสุขภาพ จังหวัดสุรินทร์
วันที่ 16 กรกฎาคม 2567 ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 9 กลุ่มสุขศึกษาและสุขภาพภาคประชาชน จัดการประกวดพื้นที่ต้นแบบการส่งเสริมความรอบรู้ด้านสุขภาพ ประเภทหมู่บ้านปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพ โรงเรียนส่งเสริมสุขบัญญัติแห่งชาติ และชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ เพื่อเสริมสร้างแรงจูงใจให้แก่พื้นที่ที่มีการพัฒนาจนเป็นพื้นที่ต้นแบบ ซึ่งเป็นแหล่งเรียนรู้และเป็นพี่เลี้ยงด้านการปลูกฝังและปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพให้แก่พื้นที่อื่นต่อไป ร่วมกับคณะกรรมการจากศูนย์อนามัยที่ 9 และสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 9 ร่วมพิจารณาพื้นที่ต้นแบบตามเกณฑ์การคัดเลือกฯ ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลตานี อำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์ โดยได้รับการต้อนรับจากพันจ่าตรีทวัช พันธุชิน นายอำเภอปราสาท พร้อมด้วยภาคีเครือข่ายสาธารณสุข ท้องถิ่น และภาคประชาชนในพื้นที่